Đánh bài ngày Tết có bị phạt không? Lưu ý khi đánh bài dịp Tết

Đánh bài ngày Tết có bị phạt không chính xác?
Bình chọn

Nhiều người thắc mắc “Đánh bài ngày Tết có bị phạt không?”. Vì vậy bài viết này sẽ giúp bạn giải đáp các thắc mắc này và đưa ra các lưu ý khi đánh bài dịp Tết bạn cần chú ý để không bị phạt hữu ích.

Việc chơi bài Tấn hay chơi bài Xì Dách,… là những hoạt động được nhiều người yêu thích dịp Tết. Tuy nhiên nhiều người không biết các hoạt động này có bị cấm bởi nhà nước Việt Nam hay không? Để biết đánh bài vào ngày Tết, đánh bài trong gia đình có bị phạt không, mời bạn đọc bài viết dưới đây của VN138!

Đánh bài ngày Tết có bị phạt không?

Đánh bài ngày Tết có bị phạt không?
Đánh bài ngày Tết có bị phạt không?

Dưới đây sẽ là câu trả lời cho câu hỏi “Đánh bài ngày Tết có bị phạt không?”, “đánh bài trong gia đình có bị phạt không?” từ chuyên mục Blog của VN138.

Hi vọng qua đó bạn có thể hiểu hơn về hoạt động này và tránh bị phạt.

Đánh bài trong gia đình dịp Tết có bị phạt không – Có thể bị phạt đến 2 triệu đồng

Ngày Tết đánh bài phạt bao nhiêu?
Ngày Tết đánh bài phạt bao nhiêu?

Trong Điều 28, Nghị định 144/2021/NĐ-CP có quy định mức phạt với việc đánh bài, chơi lô tô, bài Poker 5 lá,… nhằm mục đích ăn thua tiền mặt hay hiện vật.

Cụ thể khi mua số lô tô, số đề: bị phạt từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng. Đồng thời bị tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm và nộp lại lợi nhuận bất hợp pháp.

Với việc đánh bạc trái phép bằng bằng bất kỳ hình thức nào. Trong đó có xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, đá gà,…. Cùng với đó là đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép, cá cược trái phép sẽ bị phạt:

  • Bị phạt tiền từ mức 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng.
  • Tịch thu tang vật và công cụ vi phạm.
  • Buộc nộp số tiền lời bất chính.

Với việc nhận cầm đồ, gửi tiền, cho vay trái phép tại sòng bài chơi nổ hũ, Tài Xỉu,…. Cùng với việc bán lô đề, ấn phẩm bài bạc sẽ bị:

  • Nhận mức phạt từ 2 triệu đồng đến 5 triệu đồng.
  • Bị thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.
  • Nộp lại số lời bất chính kiếm được.

Việc dấu, giúp sức, bao che các điểm đánh bài trái phép bị phạt từ 2 – 5 triệu đồng.

Như vậy câu trả lời cho câu hỏi “Đánh bài ngày Tết có bị phạt không?” là CÓ.

Thời gian phạt có thể đến 7 năm tù

Đánh bài có thể bị phạt tù
Đánh bài có thể bị phạt tù

Không chỉ phạt hành chính mà người tham gia đánh bài ngày Tết còn có thể bị phạt tù. Các mức phạt tù trả lời câu hỏi “Đánh bài ngày Tết có bị phạt không?” được quy định trong Bộ Luật Hình sự như sau:

Bạn sẽ bị phạt tiền từ 20 triệu đồng – 100 triệu đồng và phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm. Hay phạt tù từ 6 tháng – 3 năm khi phạm 1 trong những hành vi sau:

Đánh bạc trái phép cá cược tiền, hiện vật giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng.

Đánh bài trái phép thua tiền hay hiện vật có trị giá dưới 5.000.000 đồng nhưng phạm một trong các trường hợp sau:

  • Từng bị xử phạt lỗi này.
  • Từng bị xử phạt hay vi phạm Điều 322 của Bộ luật Hình sự.
  • Đã từng bị kết án và chưa bị xóa án tích nhưng tái phạm.
  • Đã bị kết án theo Điều 322 của Bộ luật Hình và tái phạm khi chưa bị xóa án tích.

Phạt tù từ 03 năm đến 07 năm khi phạm các trường hợp sau:

  • Phạm tội đánh bài có tính chuyên nghiệp.
  • Cược tiền, hiện vật giá trị từ 50.000.000 đồng trở lên.
  • Phạm tội qua mạng internet, mạng viễn thông.
  • Tái vi phạm có tính chất nguy hiểm.

– Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy câu trả lời “Đánh bài ngày Tết có bị phạt không?” là có và còn là có thể bị phạt hành chính nữa.

Những lưu ý khi đánh bài ăn tiền ngày Tết

Lưu ý đánh bài ngày Tết không bị phạt
Lưu ý đánh bài ngày Tết không bị phạt

Tuy câu trả lời cho câu hỏi “Đánh bài ngày Tết có bị phạt không?” chắc chắn là có nhưng nhiều anh em vẫn không tránh khỏi sức hấp dẫn của việc này. Vì vậy để tránh bị phạt tù thì bạn cần chú ý các lưu ý sau:

Đánh với giá trị dưới 5 triệu

Dành cho ai đang thắc mắc “Đánh bài ngày Tết có bị phạt không?” thì số tiền dùng để đặt cược sẽ quyết định việc bạn có bị tố tụng hình sự khi chơi không. 

Vì vậy để tránh bị phạt tù và truy tố hình sự thì chọn chỉ nên chơi bài cược tiền dưới 5 triệu. 

Không đánh bài ăn tiền ngày Tết khi đã từng bị phạt

Cùng với đó, nếu đã bị kết án này một lần thì không nên vi phạm nữa nếu không sẽ vẫn bị kết án lại.

Trên đây là các thông tin giải đáp câu hỏi “Đánh bài ngày Tết có bị phạt không?” cùng các lưu ý khi đánh bài dịp Tết cho bạn từ VN138. Nếu bạn còn thắc mắc nào hay muốn tham gia đánh bài tại các nhà cái uy tín thì hãy liên hệ với chúng tôi theo thông tin bên dưới nhé!

Thông tin liên hệ: 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Đăng ký ngay!